Kỉ Niệm 12Tn1
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Kỉ Niệm 12Tn1

Kỉ Niệm Thân Thương Bên Mái Trường Thân Yêu, Và Đặc Biệt Hơn Hết Là Bên Ngôi Nhà 12Tn1 Năng Động Trẻ Trung Sáng Tạo

Trang ChínhTrang Chính  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

...................(2)

Go down 
Tác giảThông điệp
lupa91
Gà Mái
Gà Mái
lupa91

Đến từ Đến từ : nhà tao chứ đâu, hỏi vớ vỉn ......

...................(2) Empty
Bài gửiTiêu đề: ...................(2)   ...................(2) EmptyWed May 26, 2010 5:40 pm

Đối đầu với khó khăn
Cuộc sống không phải lúc nào cũng suôn sẻ, và chỉ những suy nghĩ tích cực mới khiến bạn mỉm cười vượt qua khó khăn.
Khám phá xem chúng mình sẽ “sống sót” thế nào sau những biến cố nhé.
...................(2) Song.jpga

Học tập xuống dốc

Bạn học hành đủ chăm chỉ, chẳng bao giờ cúp tiết hay bỏ một buổi học thêm nào, tập vở cũng rất ư là gọn gàng và đầy đủ. Nhưng kết quả kiểm tra vừa rồi có vẻ như phản ánh không đúng sức bạn. Và bạn cảm thấy bất công khi một số nhân vật khác thỉnh thoảng ngủ gục trong giờ Văn, nhưng vẫn học tốt hơn? Trong trường hợp này, một số teen sẽ rơi vào trạng thái bất mãn vì những công sức mình bỏ ra không nhận được kết quả xứng đáng. Thế là đâm ra chán nản, ám ảnh rằng mình dù có cố mấy cũng không được, dẫn tới xuống tinh thần chiến đấu ghê gớm.

Nhưng hãy thử suy nghĩ theo hướng tích cực hơn, là có thể chúng mình học chưa đúng phương pháp, thế nên tuy dành nhiều thời gian để học nhưng lượng kiến thức không vững. Thêm nữa, trấn an mình rằng đây chỉ là một bài kiểm tra, và bạn còn cả một học kỳ để cố gắng cơ mà.

Gia đình "khó thở"

Bạn bị một trận thuyết giáo sau buổi họp phụ huynh? Bị cấm chơi với những người bạn tóc tai xanh đỏ và áo quần xé te tua? Bị ra lệnh giới nghiêm sau 9 giờ tối?

Cảm thấy thật uất ức khi luôn bị xem là trẻ con và không được quyết định những chuyện của mình lẫn các mối quan hệ bè bạn, bạn sau một hồi tranh cãi không kết quả, đã ầm ầm bỏ về phòng đóng sầm cửa khóc hu hu.

Nhưng sau khi đặt mình vào vị trí phụ huynh, chắc chắn bạn sẽ nghĩ khác. Bố mẹ nào mà không muốn con mình thành công và tránh được mọi…sự cố chứ. Yêu thương cũng cần được cảm thông mà, phải không?

Vẻ ngoài không như ý

Sau một thời gian dài ngồi ngắm nghía các mỹ nam, mỹ nữ Hàn quốc, bạn thở dài quay lại với chiếc mũi hếch của mình, than thở sao da mình không được trắng, rồi chép miệng ước gì mình cao thêm 3 cm?

Thật ra thì không ai là không có khiếm khuyết, và tất cả những gì long lanh bạn thấy trên tạp chí hằng ngày đều do công nghệ + make up+ photoshop làm nên. Vậy thì việc gì phải ngồi ủ ê với vẻ ngoài không được như mình mong muốn. Đứng lên làm việc gì đó thú vị hơn thôi nào, bạn sẽ cảm thấy yêu cuộc sống của mình nhiều hơn.

Bạn bè xích mích

Chơi chung một nhóm, chuyện gì cũng chia sẻ cùng nhau. Tự nhiên một ngày nổ ra tranh cãi, bạn không tham gia chiến tranh thì cũng nằm trong vùng chiến sự. Cả bọn chẳng ai thèm nhìn mặt ai khiến bạn buồn ghê gớm nghĩ tới một ngày…rã đám!

Những lúc trở trời tình bạn bị ốm chính là những lúc đòi hỏi bạn phải có bản lĩnh để vượt qua. Nếu là người đứng giữa, hãy chân thành và công bằng phân giải, tìm cách đưa tình bạn trở về. Còn trường hợp bạn cũng tham chiến nữa, thì hãy bình tĩnh ngồi nghĩ lại xem thử mọi chuyện có đáng để đánh đổi một tình bạn không. Và nếu như bạn đã nhớ nụ cười toe toét của cô bạn thân lắm rồi, thì việc gì mà cứ phải cố chấp làm mặt lạnh tanh như thế, mỉm cười một cái thôi nào.

Ếch con cũng ẩm ương

Dạo này hai bạn thường xuyên tranh cãi, hoặc rơi vào trường hợp gặp nhau chẳng còn gì để nói, hoặc liên tiếp thất vọng vì anh chàng chẳng còn “tuyệt vời” như ngày đầu mới cầm cưa…cưa bạn nữa?

Thế là bạn ngồi chết chìm với hàng đống suy nghĩ kiểu như chắc là người ta đã thay lòng đổi dạ, chắc là hai bạn vốn không phải sinh ra dành cho nhau, chắc là chuyện ếch con nên dừng lại, chắc là, chắc là….

Trời ạ, bình tĩnh nào. Đừng nghĩ nhiều như thế nếu không muốn mình…tàn phai nhan sắc. Hãy tin là chuyện ếch con nào cũng phải trải qua những giai đoạn khó khăn như thế, và chỉ có tình cảm chân thành mới có thể vượt qua mà thôi. Vạch ra kế hoạch hâm nóng tình cảm nào!

Việc làm thêm cũng lắm rắc rối

Sau khi nộp đơn xin xỏ khắp nơi, cái bạn nhận được toàn là từ chối. Đến khi có được một công việc làm thêm phù hợp rồi, thì lại trăm ngàn chuyện rắc rối khó khăn xảy ra khiến bạn quay cuồng trở tay không kịp?

Hãy nghĩ là bạn hoàn toàn có thừa khả năng để làm giỏi, làm tốt hơn thế. Và những khó khăn này sẽ khiến bạn thêm ngoan cường và bản lĩnh hơn mà thôi. Tự hào là mình đã rất tuyệt khi đi xin việc, tham gia phỏng vấn và bắt tay vào công việc như thế. Thêm nữa, tưởng tượng đến thành quả ngọt ngào là tháng lương đầu tiên cũng là liều thuốc động viên khá tốt đấy!

Đừng bao giờ để mình bị quật ngã và cúi đầu nhé!

Bạn thấy không, thay vì ngồi ca cẩm cả thế giới đang chống lại mình, thì đứng lên giải quyết từng việc một có vẻ hiệu quả hơn hẳn đấy chứ!
Đặng Thị Hạnh Dung
(muctim online)

...................(2)
Trang 1 trong tổng số 1 trang